Thành phần Thuốc Napharangan 500mg
Paracetamol…………………………………………………………………….500mg
Công dụng Thuốc Napharangan 500mg
Được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:
- Điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa.
Dược lực học
Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau – hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin. Tuy nhiên khác aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường.
Ở liều điều trị, hiệu quả giảm đau, hạ sốt tương đương aspirin nhưng paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì paracetamol không có tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân. Paracetamol chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Khi quá liều paracetamol sẽ sinh ra một chất chuyển hóa là N – acetyl – benzoquinonimin gây độc nặng cho gan. Quá liều cấp tính (> 10 g) làm tổn thương gan gây chết người.
Dược động học
Hấp thu
Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thức ăn có thể làm chậm hấp thu paracetamol và thức ăn giàu carbohydrate làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 – 60 phút sau khi uống liều điều trị.
Phân bố
Paracetamol được phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.
Chuyển hóa
Paracetamol chuyển hóa ở cytochrome P450 ở gan tạo N – acetyl benzoquinonimin là chất trung gian có phản ứng cao, chất này tiếp tục liên hợp với nhóm sulfhydryl của glutathion để tạo ra chất không có hoạt tính.
Khi dùng paracetamol liều cao (>10 g/ngày), sẽ tạo ra nhiều N – acetyl benzoquinonimin làm cạn kiệt glutathion gan, khi đó N – acetyl benzoquinonimin sẽ phản ứng với nhóm sulfhydryl của protein gan gây tổn thương gan, hoại tử gan, có thể gây chết người nếu không cấp cứu kịp thời.
Thải trừ
Thời gian bán thải ở huyết tương của paracetamol là 1,25 – 3 giờ và thời gian này có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có tổn thương gan.
Sau khi uống có thể tìm thấy 90 – 100% thuốc trong nước tiểu trong ngày thứ nhất, chủ yếu là dạng liên hợp trong gan với acid glucuronic (khoảng 60%); acid sulfuric (khoảng 35%) hoặc cysteine (khoảng 3%), người ta cũng phát hiện 1 lượng nhỏ chất chuyển hóa hydroxyl – hóa và khử acetyl. Trẻ nhỏ ít khả năng liên hợp glucuronic với thuốc hơn so với người lớn.
Cách dùng Thuốc Napharangan 500mg
Bỏ viên thuốc vào cốc nước đun sôi để nguội (khoảng 200 ml) cho đến khi tan hoàn toàn rồi uống.
Liều dùng Thuốc Napharangan 500mg
Trẻ em trên 11 tuổi và người lớn: Thường uống 1 viên/lần, 4 – 6 giờ/lần khi cần thiết, không uống quá 4 g/ngày.
Liều cao hơn (1 g/lần) có thể hữu ích để giảm đau ở 1 số người bệnh.
Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.
Chống chỉ định Thuốc Napharangan 500mg
Chống chỉ định trong các trường hợp sau:
- Người mẫn cảm với paracetamol.
- Người bệnh thiếu hụt G6PD.
Thận trọng khi sử dụng
- Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị.
- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens – Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính.
- Tránh hoặc hạn chế uống rượu khi dùng thuốc vì gây tăng độc tính với gan của paracetamol.
- Người suy giảm chức năng gan – thận.
- Người bị phenylceton – niệu, người bệnh thiếu máu.
- Với phụ nữ có thai và cho con bú phải hỏi ý kiến bác sĩ.
Bảo quản
Nơi khô ráo thoáng mát, tránh ánh sáng.
Xuất xứ
Việt Nam.
Nhà sản xuất
CÔNG TY CP DƯỢC PHẨM NAM HÀ.
Quy cách đóng gói
Hộp 4 vỉ x 4 viên.
Tham khảo thêm TOP 10 thuốc hạ sốt tốt nhất hiện nay >> XEM TẠI ĐÂY
Reviews
There are no reviews yet.